มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร ลงนามในบันทึกความร่วมมือกับ บริษัท โรเบิร์ต บ๊อช จำกัด บริษัทผู้ผลิตและจัดจำหน่ายเทคโนโลยีและการบริการชั้นนำของโลกจากสหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี เพื่อร่วมกันในการพัฒนาหลักสูตรการศึกษาในสอดคล้องกับโลกยุคอุตสาหกรรม 4.0 ซึ่งเน้นให้นักศึกษาได้ปฏิบัติงานจริงในสถานประกอบการ
รองศาสตราจารย์สุภัทรา โกไศยกานนท์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร กล่าวว่า ความร่วมมือในเบื้องต้นจะเป็นการเปิดให้นักศึกษาได้มีโอกาสเข้าไปปฏิบัติสหกิจศึกษาที่โรงงานของบริษัท โรเบิร์ต บ๊อช จำกัด ในประเทศไทย ซึ่งทั้ง 2 ฝ่ายจะได้รับประโยชน์ร่วมกันทั้งการแลกเปลี่ยนทางด้านวิชาการและการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์อย่างยั่งยืน มหาวิทยาลัยสามารถผลิตบัณฑิตได้ตรงความของการของภาคอุตสาหกรรมอย่างแท้จริง ขณะเดียวกันสถานประกอบการจะได้บุคลากรรุ่นใหม่ที่สามารถปฏิบัติงานได้เหมาะสมตามลักษณะงานและทำงานได้ทันทีภายหลังสำเร็จการศึกษา