รศ.สุภัทรา โกไศยกานนท์ อธิการบดี และ ศ.ไชยยศ เหมะรัชตะ นายกสภามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร นำทีมผู้บริหาร อาจารย์ คณะเทคโนโลยีคหกรรมศาสตร์ เข้าร่วมงานพิธีเปิดพร้อมนำผลงานด้านหัตถกรรม อาทิ การแกะสลักผักผลไม้ งานมาลัยจากผ้า งานใบตองจากผ้า เครื่องแขวนลูกปัด งานประดิษฐ์จากผ้าพื้นเมือง ขนมครก ในงานเทศกาลไทย Thai Festival ซึ่งเป็นการเผยแพร่วัฒนธรรมไทยต่อชาวต่างชาติ ณ นครแวนคูเวอร์
นอกจากนี้อาจารย์ศักรินทร์ หงส์รัตนาวรกิจ อาจารย์ประจำสาขาวิชาการบริหารธุรกิจคหกรรมศาสตร์ คณะเทคโนโลยีคหกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร ยังได้จัดแสดงผลงานและสอนการร้อยมาลัย การแกะสลักผักผลไม้และเครื่องแขวน ในงานเทศกาลไทย “Thai Festival 2016” ณ กรุงเบิร์น สมาพันธรัฐสวิส ระหว่างวันที่9-10 กรกฎาคม 2559