นร. โรงเรียนอยุธยานุสรณ์ คว้ารางวัลชนะเลิศการประกวดภาพยนตร์สั้น หัวข้อ “เป็นหนึ่ง ไม่พึ่งยา” ชิงถ้วยประทานทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ครั้งที่ 6 ด้านอธิการเชื่องานนี้จะกระตุ้น เตือนใจ และสร้างความตระหนักรู้ให้แก่เยาวชน
รองศาสตราจารย์สุภัทรา โกไศยกานนท์ อธิการบดี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนครและประธานในพิธีเปิด กล่าวว่า “สำหรับกิจกรรมการประกวดภาพยนตร์สั้น หัวข้อ เป็นหนึ่ง ไม่พึ่งยา ชิงถ้วยประทานทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี นั้น ทางมหาวิทยาลัยได้สนับสนุนให้ทางคณะเทคโนโลยีสื่อสารมวลชนดำเนินโครงการนี้ต่อเนื่องมาเป็นปีที่ 6 โดยราชมงคลพระนครมีความตระหนักถึงปัญหาด้านยาเสพติดในปัจจุบันที่เข้าถึงกลุ่มเยาวชนได้อย่างง่าย จึงได้จัดการประกวดภาพยนตร์สั้นขึ้นมา เพื่อกระตุ้น เตือนใจ และสร้างความตระหนักรู้ให้แก่เยาวชนในเรื่องการไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด อีกทั้งยังหวังว่ากิจกรรมนี้คงจะช่วยเป็นแรงบันดาลใจให้เยาวชนของชาติ ไม่เอาตัวเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด” อธิการบดี กล่าว
ด้านอาจารย์อรรถการ สัตยพาณิชย์ คณบดีคณะเทคโนโลยีสื่อสารมวลชน กล่าวเพิ่มเติมว่า “การประกวดภาพยนตร์สั้นในปีนี้มีนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย สนใจส่งผลงานเข้าร่วมประกวดทั้งสิ้น 23 ทีม ซึ่งทางคณะกรรมการได้คัดเลือกผลงานรอบแรกเมื่อวันที่ 4 พฤษภาคม ที่ผ่านมา มีผลงานที่ผ่านการคัดเลือกทั้งสิ้น 10 ทีม โดยเมื่อวันที่ 20 พฤษภาคม นี้ ทางคณะฯได้รับเกียรติจากผู้ทรงคุณวุฒิทางด้านสื่อสารมวลมาร่วมเป็นคณะกรรมการตัดสินผลงานรอบสุดท้าย ได้แก่ คุณธีรพล งามสินจำรัส Senior Creative Director บริษัท Isobar จำกัด คุณรัชต พันธุ์พยัคฆ์ และคุณฟ้ารุ่ง พันธุ์พยัคฆ์ ครีเอทีฟแนวหน้าของเมืองไทย ผลการตัดสินปรากฎว่าทีม AYS Production จากโรงเรียนอยุธยานุสรณ์ คว้ารางวัลชนะเลิศและรางวัลทีมยอดนิยม ได้รับถ้วยประทานทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี และเงินรางวัล 10,000 บาท พร้อมใบประกาศเกียรติคุณแก่นักเรียน และอาจารย์ที่ปรึกษา รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ ทีม Kra Dong Tao Production จากโรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาคม และรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ ทีมชาวนาตามน้ำ จากโรงเรียนศึกษานารี ณ อาคารเอนกประสงค์ ชั้น 1 หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร กรุงเทพฯ