มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร (ราชมงคลพระนคร) จัดโครงการเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี ในงาน “เจ้าฟ้านักภาษา สืบสานภูมิปัญญาไทย” นอกจากนี้ยังได้จัดโครงการร่วมกับศูนย์หนังสือจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และหนังสือพิมพ์คมชัดลึก โดยจัดพิธีมอบหนังสือ ในโครงการ “หนังสือเพื่อน้อง ฉลอง 60 พรรษา” ให้กับนักเรียนโรงเรียนบ้านสาหร่าย ตำบลทุ่งกุลา อำเภอสุวรรณภูมิ จังหวัดร้อยเอ็ด ซึ่งเป็นโรงเรียนระดับประถมศึกษา ที่ขาดแคลนหนังสือ ณ ห้องประชุมมงคลอาภา ชั้น 3 คณะบริหารธุรกิจ เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2558 ทั้งนี้ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนครได้รับหนังสือจากบุคลากรของมหาวิทยาลัยและประชาชนทั่วไป นำหนังสือมาบริจาคร่วมกับทางมหาวิทยาลัย ในโครงการดังกล่าวเป็นจำนวน 2,499 เล่ม