ฝ่ายกิจการนักศึกษา คณะครุศาสตร์อุตสาหกรรม ได้จัดกิจกรรมโครงการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมและวัฒนธรรมความเป็นไทย ก่อนก้าวไกลสู่อาเซียน ประจำปีการศึกษา 2555 สำหรับนักศึกษาภาคสมทบ (โครงการนอกสถานที่ตั้ง) ในวันอาทิตย์ที่ 24 มีนาคม 2556 ดังนี้
- วัดห้วงพัฒนา อำเภอสมิง จังหวัดตราด นักศึกษาได้บำเพ็ญประโยชน์โดยตัดแต่งกิ่งต้นไม้และวัดหญ้าหน้าพระอุโบสถ หลังจากนั้นมีการฟังเทศน์ , ฟังธรรม รับพรจากเจ้าอาวาสวัดห้วงพัฒนาและถวายสังฆทานจำนวน 1 ชุด พร้อมถวายหนังสือสวดมนต์ จำนวน 200 เล่ม
- อุทยานแห่งชาติน้ำตกพลิ้ว นักศึกษาได้อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมโดยเก็บขยะบริเวณโขดหิน , บริเวณน้ำตกไหลผ่านเพื่อเป็นการอนุรักษ์ป่า น้ำ และพันธุ์ปลา(ปลาพลวง) ไม่ให้สูญพันธุ์จากเศษพลาสติกหรือหนังยาง พร้อมกับได้ศึกษาธรรมชาติของป่า เพื่อเป็นการปลูกจิตสำนึกให้นึกศึกษาได้รู้จักและหวงแหน พร้อมกับอนุรักษ์ธรรมชาติป่า น้ำ ให้คงอยู่ต่อไป