![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2020/01/48535-1024x684.jpg)
เมื่อวันที่ 23 มกราคม 2563 รศ.สุภัทรา โกไศยกานนท์ รักษาราชการแทนอธิการบดี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร เป็นประธานเปิดโครงการเตรียมความพร้อมของบัณฑิต มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร เพื่อการทำงานกับสถานประกอบการ ประจำปีการศึกษา 2562 “RMUTP JOB FAIR 2020” เพื่อให้นักศึกษามีทักษะที่จำเป็นต่อการเข้าสู่โลกอาชีพ และได้เรียนรู้กระบวนการรับสมัครงาน การเข้าสัมภาษณ์งาน รวมถึงศึกษาแนวทางการประกอบอาชีพอิสระ หรือเป็นผู้ประกอบการในอนาคต ทั้งนี้ภายในงานมีบูธจากสถานประกอบการชั้นนำกว่า 60 บริษัท ร่วมเปิดรับสมัครพร้อมสัมภาษณ์งานกว่า 1,000 ตำแหน่ง รวมถึงการบริการให้ความรู้ในเรื่องโลกแห่งอาชีพ การศึกษาต่อทั้งในและต่างประเทศ การทดสอบความถนัดทางวิชาชีพ นิทรรศการตำแหน่งงานว่าง สมัครงานออนไลน์กับกรมการจัดหางาน บริการให้คำปรึกษาและฝึกปฏิบัติอาชีพอิสระ บริการให้คำปรึกษาด้านการประกอบธุรกิจ SMEs เป็นต้น
![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2020/01/DSC_2271-1024x684.jpg)
นอกจากนี้ยังมีการบรรยายพิเศษ เรื่อง ชีวิตจริงในการทำงาน โดยคุณชัญญา เกื้อวงษ์ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการสายงานธุรกิจบริหารงานบุคคล บริษัทบิซิเนส เซอร์วิสเซส อัลไลแอนซ์ จำกัด (BSA) และเรื่อง สัมภาษณ์งานอย่างไรให้ได้งาน โดยทีมวิทยากรจากบริษัท ทรู ทัช จำกัด เพื่อพัฒนาศักยภาพนักศึกษาและเตรียมความพร้อมสู่โลกของการทำงาน อีกทั้งยังมีการสาธิตการฝึกปฏิบัติอาชีพอิสระ เพื่อส่งเสริมสนับสนุนการสร้างงานและอาชีพเสริมให้กับนักศึกษาที่ต้องการประกอบอาชีพอิสระ ประกอบด้วย การผสมเครื่องดื่มม็อกเทล และค็อกเทล จากคณะศิลปศาสตร์ กระเป๋าลวดลายผัก จากคณะอุตสาหกรรมสิ่งทอและออกแบบแฟชั่น การจุ่มสีโทรศัพท์ จากคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และการออกแบบ การทำสลัดโรลและน้ำสลัดครีม จากคณะเทคโนโลยีคหกรรมศาสตร์ ณ ห้องประชุมมงคลอาภา คณะบริหารธุรกิจ (ศูนย์พณิชยการพระนคร)