ดร.ณัฐวรพล รัชสิริวัชรบุล อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร (ราชมงคลพระนคร) พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร เข้าร่วมการอบรมเตรียมความพร้อมผู้บริหารภายใต้โครงการ อบรมการพัฒนาผู้บริหารเชิงบูรณาการในสภาวการณ์เปลี่ยนแปลงนวัตกรรมที่ก้าวกระโดดอย่างรุนแรง ระหว่างวันที่ 17–18 กรกฎาคม 2566 โดยวิทยาลัยการบริหารแห่งรัฐ ซึ่งได้รับเกียรติจากวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ อาทิ ดร.แทนคุณ จิตต์อิสระ ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ บรรยายในหัวข้อ สังคมสุจริตในการบริหารมหาวิทยาลัยไทย และหัวข้อ เทคนิคการบริหารโครงการใหญ่ให้ประสบความสำเร็จ โดย ดร. วิลาศ เฉลยสัตย์ ผู้ว่าการการไฟฟ้านครหลวง พร้อมด้วยรองศาสตราจารย์ ดร. นพพร ลีปรีชานนท์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2023/07/DSC03868-500x334.jpg)
![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2023/07/IMG_7044-500x375.jpg)
ส่วนในวันที่สอง รองศาสตราจารย์ ดร. ประเสริฐ ปิ่นปฐมรัฐ สมาชิกวุฒิสภา ได้ให้เกียรติร่วมบอกเล่าประสบการณ์การบริหารงาน และมีการบรรยายในหัวข้อ ผู้บริหารมหาวิทยาลัยท่ามกลางสถานการณ์การเปลี่ยนแปลง โดยศาสตราจารย์ ดร.สุรินทร์ คำฝอย นอกจากนี้ผู้บริหารที่เข้าอบรมได้ทดลองปฏิบัติในหัวข้อ การพัฒนาบุคลิกภาพสำหรับผู้บริหารยุคใหม่ โดยวิทยากร คุณปิยะนุช ศกุนตนาค ประธานสมาคมแม่บ้านทหารบก สาขากองทัพภาคที่ 4 และ ดร.ทรงพล รวมใหม่ ผู้ช่วยกรรมการผู้อำนวยการ บริษัท แอดวานซ์ ไวร์เลส เน็ทเวอร์ค จำกัด
ด้านรองศาสตราจารย์ ดร.นัฐโชติ รักไทยเจริญชีพ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการและพัฒนาคณาจารย์ รักษาราชการแทนผู้อำนวยการวิทยาลัยการบริหารแห่งรัฐ กล่าวว่า การอบรมจะช่วยให้ผู้บริหารมีความพร้อมรับมือการเปลี่ยนแปลงที่ไม่เพียงแต่ก้าวกระโดด หากแต่เป็นก้าวกระโดดที่รุนแรงและรวดเร็ว และการอบรมในครั้งนี้จะเป็นพื้นฐานในการพัฒนาหลักสูตรของวิทยาลัยการบริหารแห่งรัฐ เพื่อเปิดโอกาสให้ผู้บริหารจากหน่วยงานต่าง ๆ ที่สนใจเข้าร่วมอบรมและสร้างสารตั้งต้นรับมือการเปลี่ยนแปลงนวัตกรรมที่ก้าวกระโดดอย่างรุนแรงได้อย่างมีประสิทธิผล