![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2022/08/DSC_2233-500x396.jpg)
เมื่อวันที่ 22 สิงหาคม 2565 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล (มทร.) พระนคร จัดโครงการเสริมสร้างการเรียนรู้ทางธุรกิจ ตอนหัตถกรรมเครื่องประดับเงินสร้างอาชีพ ให้กับนักศึกษาที่มีความสนใจในด้านเครื่องประดับอัญมณี โดยมี ผศ.ดร.อมรศิริ ดิสสร รองอธิการบดีฝ่ายการเงินและการคลัง เป็นประธานในพิธีเปิด ซึ่งการจัดอบรมครั้งนี้ เพื่อเสริมสร้างความรู้ทักษะ และประสบการณ์ทางธุรกิจ นำไปสู่การเป็นผู้ประกอบการรายใหม่ โดยได้รับเกียรติจากคุณจุฑาทิพ ยองสวรรค์พันธ์ เจ้าของธุรกิจอัญมณีและเครื่องประดับ มาเป็นวิทยากร อบรมในหัวข้อการออกแบบผลิตภัณฑ์เครื่องประดับเงิน ซึ่งมีการให้ความรู้เบื้องต้นการถักเชือก การเลือกหินหรือลูกปัดที่จะมาร้อยให้เป็นสร้อย การวัดขนาดข้อมือ รวมถึงเทคนิคต่างๆ ในการสังเกตุวัตถุดิบให้มีคุณภาพ ณ ห้องประชุมเฟืองเหนือ อาคารอเนกประสงค์ มทร.พระนคร ศูนย์พระนครเหนือ