![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2023/11/1129037_0-225x500.jpg)
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร ส่งมอบถวายแอปพลิเคชันวัดเทวราชกุญชรวรวิหาร แด่พระธรรมวชิราภรณ์ เจ้าอาวาสวัดเทวราชกุญชร วรวิหาร เจ้าคณะภาค 13 กรรมการมหาเถรสมาคม (มส) และพระมหาธวัชชัย ธชปัญโญ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดนรนาถสุนทริการาม ซึ่งออกแบบและพัฒนาโดยนักศึกษาสาขาวิชาเทคโนโลยีมัลติมีเดีย ชั้นปีที่ 3 คณะเทคโนโลยีสื่อสารมวลชน ดำเนินการสอนโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นุจรี บุรีรัตน์ ทั้งนี้ได้รับเกียรติจาก ดร.ก้องเกียรติ มหาอินทร์ ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายศิลปวัฒนธรรม พร้อมด้วยบุคลากรงานศิลปวัฒนธรรม ร่วมส่งมอบ เมื่อวันที่ 1 พฤศจิกายน 2566
ทั้งนี้การออกแบบพัฒนาแอปพลิเคชันเป็นส่วนหนึ่งในการบูรณาการการเรียนการสอนกับงานศิลปวัฒนธรรม ในรายวิชาการออกแบบและพัฒนาแอปพลิเคชัน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการสร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมของนักศึกษา และเป็นการประชาสัมพันธ์วัดในบริเวณรอบมหาวิทยาลัยให้เป็นที่รู้จักมากขึ้น รวมถึงการพัฒนาทักษะของนักศึกษาในด้านการเขียนโค๊ดและการออกแบบกราฟิก โดยแอปพลิเคชันดังกล่าว จะมีข้อมูลประวัติของวัด สถาปัตยกรรม พระพุทธรูปของวัด เจ้าอาวาส รูปจิตรกรรม วิดีโอบรรยากาศวัด และเว็บไซต์วัด พร้อมรูปภาพประกอบ นอกจากนี้ในอนาคตจะดำเนินการพัฒนาให้สามารถดาวน์โหลดผ่านระบบ Play store เพื่อง่ายต่อการติดตั้งและใช้งาน
สำหรับผู้ที่สนใจสามารถดาวน์โหลดติดตั้งแอปพลิเคชันใช้งานบนโทรศัพท์ในระบบแอนดรอยด์ ได้ที่ลิงก์แอปพลิเคชันวัดเทวราชกุญชรวรวิหาร https://me-qr.com/9LRYZ9ap และลิงก์แอปพลิเคชันวัดนรนาถสุนทริการาม https://me-qr.com/efsPvjVG
พุทธชาติ/ข่าว
![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2023/11/วัดเท-400x400.png)
![](https://www.rmutp.ac.th/web2561/wp-content/uploads/2023/11/วัดนรนาถ-400x400.png)